Trang chủ Hỏi - Đáp Tìm kiếm Văn bản
 Tiện ích trên site 

 








 Thăm dò ý kiến 
Mức độ hài lòng của ông/bà về kết quả giải quyết TTHC trong lĩnh vực BHXH, BHYT, BHTN.

 Rất Hài lòng
 Hài lòng
 Chưa Hài lòng



Kết quả
Những thăm dò khác

Bình chọn: 81
Thảo luận: 0
 Tra bài theo ngày 
Tháng Năm 2019
T2T3T4T5T6T7CN
    1 2 3 4 5
6 7 8 9 10 11 12
13 14 15 16 17 18 19
20 21 22 23 24 25 26
27 28 29 30 31    
 <  > 
 Thông tin Online 
 Khách: 139
 Thành viên: 000
 Tổng số người đang online: 139
 Số lượt truy cập: 007183561
IP của bạn: 18.234.88.196
 
Tin tức » TRẢ LỜI THƯ BẠN ĐỌC 23.05.2019 10:20
Điều kiện, thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản
02.04.2018 13:13

Xem hình
Bạn Đỗ Thị Diệu Thúy (Bắc Ninh) hỏi: NLĐ tham gia BHXH phải đáp ứng những điều kiện gì để được hưởng chế độ thai sản? Trong những trường hợp như đi khám thai hay khi bị sảy thai, nạo, hút thai…, NLĐ có được hưởng nghỉ hưởng chế độ không? Thời gian nghỉ cụ thể được quy định thế nào?

Trả lời:

Điều 31 Luật BHXH hiện hành quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

1. NLĐ được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) NLĐ nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, NLĐ thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con.

2. NLĐ quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. NLĐ quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở KCB có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. NLĐ đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt HĐLĐ, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Về thời gian hưởng chế độ khi khám thai, Điều 32 quy định:

1. Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 5 lần, mỗi lần 1 ngày; trường hợp ở xa cơ sở KCB hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ 2 ngày cho mỗi lần khám thai.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý được quy định tại Điều 33 như sau:

1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở KCB có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 10 ngày nếu thai dưới 5 tuần tuổi;

b) 20 ngày nếu thai từ 5 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

BBT



(Theo Báo BHXH)



Gửi qua YM

Những bản tin khác:



Lên đầu trang
 TIN MỚI NHẤT 
Đề xuất giải pháp nâng cao hiệu quả đầu tư Quỹ BHXH
Tăng tuổi nghỉ hưu hoàn toàn phù hợp với thực tiễn Việt Nam
Tham gia BHXH bắt buộc là 01 trong các điều kiện để được tuyển dụng làm cán bộ, công chức cấp xã không qua thi tuyển
Liên thông dữ liệu chi phí khám, chữa bệnh BHYT đạt 97,82%
Bộ Y tế - BHXH Việt Nam: Tập trung tháo gỡ vướng mắc, khó khăn
Khai giảng Lớp bồi dưỡng lãnh đạo, quản lý cấp Vụ và tương đương
Năm 2025: 100% trạm y tế xã có đủ điều kiện khám, chữa bệnh BHYT
Tặng thẻ BHYT - Chia sẻ yêu thương với hai con của nữ lao công tử nạn vì tai nạn giao thông
Chế độ đối với người lao động bị tai nạn lao động
Tăng cường hỗ trợ kỹ thuật về quản lý, đầu tư quỹ hưu trí








 Lịch vạn sự 
Tháng
Năm 

Danh ngôn:
Khiến người ta nể lời, Không bằng khiến người ta tin lời. Khiến người ta tin lời, Không bằng khiến người ta vui vẻ nhận lời
Trung Dung
Trang chủ    ¤   Rss    ¤   Sơ đồ site    ¤   Tìm kiếm    ¤   Văn bản

Thời gian mở trang: 0.069 giây. Số lần truy cập CSDL: 14
© CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH QUẢNG BÌNH
Trưởng ban biên tập: Nguyễn Văn Dũng - Phó Giám đốc BHXH tỉnh Quảng Bình.
Địa chỉ: Đường Phạm Văn Đồng - thành phố Đồng Hới - tỉnh Quảng Bình.
Tel / Fax: (0232)3821964 - Hotline: (0232)3813333
Ghi rõ nguồn 'Cổng thông tin điện tử BHXH tỉnh Quảng Bình' hoặc 'bhxhquangbinh.vn' khi phát hành lại thông tin.
Website được xây dựng và phát triển bởi Phòng CNTT – BHXH tỉnh Quảng Bình; Email: dungnvqbh@gmail.com